கோவில்கள் QR குறியீடு மூலம் பணம் பெறலாம் சேகர் பாபு

இந்து சமய அறநிலையத் துறை (HR&CE) துறையின் கீழ் உள்ள 536 கோயில்களில் அர்ச்சனை, சிறப்புப் பிரவேசம், அபிஷேகம் மற்றும் வஸ்திரம் வழங்குதல் போன்ற பல்வேறு சேவைகளுக்கான QR குறியீடு மூலம் பக்தர்கள் விரைவில் பணம் செலுத்த முடியும்.
கோவில்களில் QR குறியீடுகள் மற்றும் ஸ்கேனர்கள் வழங்கும் சோதனையை துறை நடத்தி வருகிறது.

“பல பக்தர்கள் மின்-பணம் செலுத்துவதில் வசதியாக உள்ளனர், மேலும் கோயில்களில் இதுபோன்ற வசதிகளை வழங்குவதற்கான கோரிக்கைகளை நாங்கள் பெறுகிறோம். இது அவர்களுக்கு முன்கூட்டியே பணம் செலுத்த அனுமதிக்கும். இந்த சேவைகளுக்கான பணத்தை நாங்கள் தொடர்ந்து ஏற்றுக்கொள்வோம். பக்தர்களுக்கு கணினி மயமாக்கப்பட்ட உண்டியல்களை வழங்குவோம்,” என அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார். கோவில்களில் கியூஆர் கோட் ரீடர்களை இத்துறை நிறுவும்.

தேசிய தகவல் மையம் இதற்கான மென்பொருளை உருவாக்கி, ஒவ்வொரு கோயிலுக்கும் தனிப்பயனாக்கப்பட்டுள்ளது, என்றார்.

வாடகை பாக்கிகள்

இதற்கிடையில், மனிதவள மற்றும் சிஇ அமைச்சர் பி.கே. கோவில்களில் வாடகை பாக்கி மற்றும் பாக்கியாக இதுவரை ₹143 கோடி வசூலித்துள்ளதாக சேகர்பாபு தெரிவித்தார்.

“முதன்முதலில் பெரிய கடன் தவறுபவர்களைப் பின்தொடர்கிறோம். ரசீதுகள் ஆன்லைனில் மட்டுமே வழங்கப்படுகின்றன, ”என்று அமைச்சர் மேலும் கூறினார்.