ரஷ்யா-உக்ரைன் போருக்கு மத்தியில், வடகொரியா 2017-க்குப் பிறகு மிகப்பெரிய கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணையை சோதனை

rs

வட கொரியா வியாழன் அன்று அதன் மிகப்பெரிய கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணை (ICBM) சோதனையை நடத்தியது, தென் கொரிய மற்றும் ஜப்பானிய இராணுவங்கள் நீண்ட தூர சோதனைக்கு சுயமாக விதிக்கப்பட்ட தடைக்கு வியத்தகு முடிவைக் குறிக்கின்றன.

இது 2017 ஆம் ஆண்டிலிருந்து அணு ஆயுதம் ஏந்திய அரசின் மிகப்பெரிய ஏவுகணைகளின் முதல் முழுத் திறன் கொண்ட ஏவுகணையாக இருக்கும், மேலும் அமெரிக்காவில் எங்கும் அணு ஆயுதங்களை வழங்கக்கூடிய வடக்கின் ஆயுதங்களை உருவாக்குவதில் இது ஒரு முக்கிய படியாகும்.

உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் படையெடுப்பிற்கு பதிலளிக்கும் மற்றும் தென் கொரியாவின் உள்வரும் பழமைவாத நிர்வாகத்திற்கு ஒரு சவாலை முன்வைக்கும்போது, ​​​​வடக்கு பெரிய ஆயுத சோதனைகளுக்கு திரும்புவது அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடனுக்கு ஒரு புதிய தேசிய பாதுகாப்பு தலைவலியை ஏற்படுத்துகிறது.

“இந்த ஏவுதல் பல ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சில் தீர்மானங்களை வெட்கக்கேடான மீறலாகும், மேலும் தேவையில்லாமல் பதட்டங்களை எழுப்புகிறது மற்றும் பிராந்தியத்தில் பாதுகாப்பு நிலைமையை சீர்குலைக்கும் அபாயங்கள்” என்று வெள்ளை மாளிகையின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜென் சாகி அறிக்கை வெளியிட்டார். “இராஜதந்திரத்தின் கதவு மூடப்படவில்லை, ஆனால் பியோங்யாங் அதன் சீர்குலைவு நடவடிக்கைகளை உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும்.”

வட கொரியா தனது ICBM மற்றும் அணு ஆயுத சோதனைகளை 2017 முதல் நிறுத்தி வைத்துள்ளது, ஆனால் தற்காப்புக்கு தேவையான ஆயுதங்களை பாதுகாத்து வருகிறது, மேலும் வாஷிங்டனும் அதன் கூட்டாளிகளும் பொருளாதாரத் தடைகள் மற்றும் இராணுவம் போன்ற “விரோதக் கொள்கைகளை” கடைப்பிடிக்கும் வரை அமெரிக்க இராஜதந்திர வெளிப்பாடுகள் நேர்மையற்றவை என்று கூறியது. பயிற்சிகள்.

வட கொரியாவை ஈடுபடுத்துவதை தனது நிர்வாகத்தின் முக்கிய இலக்காகக் கொண்ட தென் கொரியாவின் வெளியேறும் ஜனாதிபதி மூன் ஜே-இன், “ஐசிபிஎம் ஏவுதலின் மீதான தடையை மீறிய செயல்” என்று கண்டனம் செய்தார், தலைவர் கிம் ஜாங் உன் சர்வதேச சமூகத்திற்கு உறுதியளித்தார்.

இது கொரிய தீபகற்பம், பிராந்தியம் மற்றும் சர்வதேச சமூகத்திற்கு கடுமையான அச்சுறுத்தலாகவும், ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சில் தீர்மானங்களை தெளிவாக மீறுவதாகவும் இருந்தது, மே மாதம் பதவியை விட்டு வெளியேற உள்ள மூன் மேலும் கூறினார்.

சமீபத்திய ஏவுகணை ஏவுகணை “ஏற்றுக்கொள்ள முடியாத வன்முறை” என்று ஜப்பானிய பிரதமர் ஃபுமியோ கிஷிடா கூறினார்.

வியாழன் ICBM ஏவுதல், ஏவுகணை ஏவுதளங்கள், கட்டளை மற்றும் ஆதரவு வசதிகளைத் துல்லியமாகத் தாக்கும் “திறன் மற்றும் ஆயத்தம்” தன்னிடம் இருப்பதை நிரூபிப்பதற்காக, தென் கொரியா தனது சொந்த, சிறிய பாலிஸ்டிக் மற்றும் வான்-க்கு தரை ஏவுகணைகளை சோதனை செய்ய தூண்டியது. தேவைப்பட்டால் வட கொரியாவில் உள்ள மற்ற இலக்குகள், தென் கொரியாவின் கூட்டுப் படைத் தலைவர்கள் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளனர்.

வியாழன் ஏவுதல் இந்த ஆண்டு வட கொரியாவின் 11 வது ஏவுகணை சோதனை ஆகும், இது முன்னோடியில்லாத அதிர்வெண்ணாகும்.

ஜப்பானிய அதிகாரிகள் கூறுகையில், இந்த ஏவுதல் ICBM இன் “புதிய வகை” எனத் தோன்றியது, இது சுமார் 6,000கிமீ (3,728 மைல்கள்) உயரத்திற்கும் அதன் ஏவுதளத்திலிருந்து 1,100 கிமீ (684 மைல்கள்) தூரத்திற்கும் சுமார் 71 நிமிடங்கள் பறந்தது.

இது ஜப்பானின் பிரத்தியேக பொருளாதார மண்டலத்திற்குள் (EEZ), 170 கிமீ (106 மைல்) மேற்கே அமோரியின் வடக்கு மாகாணத்திற்கு மேற்கே, மாலை 3:44 மணிக்கு தரையிறங்கியது. (0644 GMT), கடலோர காவல்படை கூறினார்.

தென் கொரியாவின் கூட்டுப் படைத் தலைவர்கள் ஏவுகணையின் அதிகபட்ச உயரம் 6,200 கிமீ மற்றும் அதன் வரம்பு 1,080 கிமீ.

2017 இல் வட கொரியாவின் கடைசி ICBM சோதனையை விட இது மேலும் மேலும் நீண்டது, அது Hwasong-15 ஏவுகணையை 53 நிமிடங்களுக்கு சுமார் 4,475 கிமீ உயரத்திற்கும் 950 கிமீ தூரத்திற்கும் பறந்து சென்றது.

தென் கொரியாவின் JCS சமீபத்திய ஏவுகணை பியோங்யாங்கின் சர்வதேச விமான நிலையம் அமைந்துள்ள சுனான் அருகே இருந்து ஏவப்பட்டதாகக் கூறியது. மார்ச் 16 அன்று, வட கொரியா அந்த விமான நிலையத்திலிருந்து ஒரு சந்தேகத்திற்குரிய ஏவுகணையை ஏவியது, அது புறப்பட்ட சிறிது நேரத்திலேயே வெடித்தது என்று தென் கொரியாவின் இராணுவம் கூறியது.

வடகொரியா தனது மிகப்பெரிய ஐசிபிஎம்மில் ஹ்வாசாங்-17ஐ சோதனை செய்ய தயாராகி வருவதாக சமீபத்தில் அமெரிக்க மற்றும் தென் கொரிய அதிகாரிகள் எச்சரித்துள்ளனர்.

பிப்ரவரி 27 மற்றும் மார்ச் 5 ஆகிய தேதிகளில் குறைந்தது இரண்டு சமீபத்திய சோதனைகளில் Hwasong-17 அமைப்பு இடம்பெற்றதாக அமெரிக்க அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர், ஆனால் முழு ICBM வரம்பு அல்லது திறனை வெளிப்படுத்தவில்லை.

அந்த ஏவுகணைகளில் பயன்படுத்தப்பட்ட ஏவுகணை அமைப்பை பியாங்யாங் அடையாளம் காணவில்லை, ஆனால் உளவு செயற்கைக்கோள் அமைப்பிற்கான கூறுகளை சோதனை செய்வதாகக் கூறியது.

இந்த மாதம், அமெரிக்கா மற்றும் அதன் நட்பு நாடுகளின் இராணுவ நகர்வுகளை கண்காணிக்க வடகொரியா விரைவில் பல செயற்கைக்கோள்களை விண்ணில் செலுத்தும் என்று தலைவர் கிம் கூறினார்.

Hwasong-15 ஐ விட Hwasong-17 “கணிசமான அளவு பெரியது” என்று ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர். இது முதலில் அக்டோபர் 2020 இல் வெளியிடப்பட்டது மற்றும் இரண்டாவது முறையாக அக்டோபர் 2021 இல் காட்டப்பட்டது.

11 அச்சுகள் கொண்ட டிரான்ஸ்போர்ட்டர் வாகனத்தில் காட்டப்பட்டுள்ள இந்த ஏவுகணை, உலகின் மிகப்பெரிய சாலை-மொபைல் ஐசிபிஎம்களில் ஒன்றாக இருக்கும்.

2018 இல் இராஜதந்திரத்தின் பரபரப்பின் மத்தியில், கிம் ICBMகள் மற்றும் அணு ஆயுதங்களைச் சோதிப்பதில் சுயமாக விதிக்கப்பட்ட தடையை அறிவித்தார், ஆனால் நிறுத்தப்பட்ட அணுவாயுதமயமாக்கல் பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு மத்தியில் வடக்கு அத்தகைய சோதனையை மீண்டும் தொடங்கலாம் என்று பரிந்துரைத்தார்.

2018 மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டுகளில் கிம்முடன் வரலாற்று சிறப்புமிக்க உச்சிமாநாடுகளை நடத்திய முன்னாள் அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் ட்ரம்ப்பால் அந்த தடைக்காலம் வெற்றிகரமானதாக அடிக்கடி கூறப்பட்டது, ஆனால் வடக்கின் அணுசக்தி அல்லது ஏவுகணை ஆயுதங்களை கட்டுப்படுத்த ஒரு உறுதியான ஒப்பந்தத்தை ஒருபோதும் பெறவில்லை.

ஜனவரி 19 அன்று, வட கொரியா அமெரிக்காவிற்கு எதிரான தனது பாதுகாப்பை வலுப்படுத்துவதாகவும், “தற்காலிகமாக இடைநிறுத்தப்பட்ட அனைத்து நடவடிக்கைகளையும்” மீண்டும் தொடங்குவதாகவும் கூறியது, மாநில செய்தி நிறுவனமான KCNA படி, இது சுயமாக விதிக்கப்பட்ட தடைக்கான வெளிப்படையான குறிப்பு.

2018 இல் மூடப்பட்ட வட கொரியாவின் அறியப்பட்ட ஒரே அணுசக்தி சோதனை தளத்திலும் புதிய கட்டுமானம் காணப்பட்டது.

சாத்தியமான அணு ஆயுத சோதனைகள், அதிக அமெரிக்க-தென் கொரியா இராணுவ பயிற்சிகள் மற்றும் புதிய பழமைவாத தென் கொரிய ஜனாதிபதியின் எதிர்பார்ப்பு ஆகியவை “அனைத்து நிபந்தனைகளும் தீவிர நடவடிக்கைகளின் தொடர் எதிர்வினைக்கான அனைத்து நிபந்தனைகளும் உள்ளன” என்று சாட் ஓ’கரோல் கூறினார். வட கொரியாவை கண்காணிக்கும் கொரியா ரிஸ்க் குழுமத்தின் CEO.

“உக்ரைன் நெருக்கடியில் பிரத்தியேகமாக கவனம் செலுத்த பிடென் விரும்பினாலும், அவர் விரைவில் கொரியாக்களுக்கு இடையே நெருக்கடி நிலை பதட்டங்களை எதிர்கொள்ள நேரிடும்” என்று அவர் கூறினார்.

ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சில் மற்றும் வட கொரியாவில் பொருளாதார தடைகள் முட்டுக்கட்டையாக இருப்பதால், எதிர்காலத்தில் அணுவாயுத நீக்கம் குறித்த பேச்சுக்களை எதிர்க்கும் நிலையில், பியோங்யாங் இப்போது அதன் ஆயுத மேம்பாட்டுத் திட்டத்தில் கணிசமான தண்டனையின் சிறிய அபாயத்துடன் தீவிர முன்னேற்றம் அடையும் என்று ஓ’கரோல் மேலும் கூறினார்.