வங்கி வாடிக்கையாளர்கள், எச்சரிக்கை! RBI அழைப்புகள், மின்னஞ்சல்கள், OTP மோசடிகளுக்கு எதிராக தனிநபர்களை எச்சரிக்கிறது

RBI

நீங்கள் ஒரு வங்கி வாடிக்கையாளராக இருந்தால், இந்திய ரிசர்வ் வங்கி (RBI) உங்களுக்காக ஒரு சிறப்புச் செய்தியைக் கொண்டுள்ளது. “BE(A)WARE – Be Aware and Beware!” என்ற தலைப்பில் புதிய கையேட்டை ரிசர்வ் வங்கி வெளியிட்டுள்ளது. எஸ்எம்எஸ், மின்னஞ்சல் மற்றும் அழைப்புகள் தொடர்பான அதிகரித்து வரும் மோசடிகளுக்கு எதிராக தனிநபர்களை எச்சரிக்க. அதிகரித்து வரும் மோசடிகள் குறித்து வங்கி பயனர்களிடையே விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதை மத்திய வங்கி நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

ரிசர்வ் வங்கியின் கூற்றுப்படி, ரிசர்வ் வங்கியின் ஒம்புட்ஸ்மேன் அலுவலகங்களில் பதிவு செய்யப்பட்ட பல மோசடி புகார்களை கணக்கில் எடுத்துக்கொண்டு இந்த கையேடு தொகுக்கப்பட்டுள்ளது. மோசடி செய்பவர்கள் பயன்படுத்தும் பொதுவான செயல் முறை மற்றும் பல்வேறு நிதி பரிவர்த்தனைகளை மேற்கொள்ளும் போது எடுக்க வேண்டிய முன்னெச்சரிக்கைகள் ஆகியவற்றை சிறு புத்தகம் சுட்டிக்காட்டுகிறது.

ஒரு செய்திக்குறிப்பில், ரிசர்வ் வங்கி, “டிஜிட்டல் பணம் செலுத்துதல் மற்றும் பிற நிதி பரிவர்த்தனைகளை மேற்கொள்ளும் போது ஏமாற்றும் வாடிக்கையாளர்களுக்கு பல்வேறு வகையான நிதி மோசடிகள் பற்றிய பொது விழிப்புணர்வை மேம்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது” என்று கூறியது.

அழைப்புகள் மோசடிகள் எவ்வாறு நடத்தப்படுகின்றன என்பது இங்கே:

வங்கியாளர்கள் அல்லது நிறுவன நிர்வாகிகள் அல்லது காப்பீட்டு முகவர்கள் அல்லது அரசு அதிகாரிகள் போன்ற தோற்றம் கொண்ட தொலைபேசி அழைப்புகள் மூலம் மோசடி செய்பவர்கள் வாடிக்கையாளர்களை அணுகுவதாக RBI கூறியது. “நம்பிக்கையைப் பெற, மோசடி செய்பவர்கள் வாடிக்கையாளரின் பெயர் அல்லது பிறந்த தேதி போன்ற சில வாடிக்கையாளர் விவரங்களைப் பகிர்ந்து கொள்கிறார்கள்” என்று வங்கி கூறியது.

மோசடி செய்பவர்கள் வாடிக்கையாளரின் நம்பிக்கையை வென்றவுடன், கடவுச்சொற்கள், OTP, PIN, கார்டு சரிபார்ப்பு மதிப்பு (CVV) போன்ற ரகசிய விவரங்களைப் பகிர்ந்து கொள்ளும்படி வாடிக்கையாளர்களை ஏமாற்றி அல்லது அழுத்தம் கொடுக்கிறார்கள். அங்கீகரிக்கப்படாத பரிவர்த்தனையைத் தடுப்பது, சில அபராதங்களை நிறுத்துவதற்குத் தேவையான பணம், கவர்ச்சிகரமான தள்ளுபடி போன்றவை. இந்தச் சான்றுகள் வாடிக்கையாளர்களை ஏமாற்றப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன,” என்று RBI கூறியது.

மோசடி செய்பவர்கள் மின்னஞ்சல்கள் மூலம் போலியான செய்திகளைப் பகிர்ந்து கொள்வதாக ரிசர்வ் வங்கி தெரிவித்துள்ளது. செய்திகள் கவர்ச்சிகரமான கடன்களைக் காட்டுகின்றன மற்றும் நம்பகத்தன்மையைத் தூண்டுவதற்கு அறியப்பட்ட கடன் வழங்குபவரின் லோகோவைப் பயன்படுத்துகின்றன. “மோசடி செய்பவர்கள் தங்கள் ஆதார் அட்டை / பான் கார்டு மற்றும் போலி NBFC அடையாள அட்டையை கூட பகிர்ந்து கொள்ளலாம்” என்று ரிசர்வ் வங்கி கையேட்டில் கூறியுள்ளது.

“இதுபோன்ற மொத்த எஸ்எம்எஸ் அல்லது மின்னஞ்சல்களை அனுப்பிய பிறகு, மோசடி செய்பவர்கள் ரேண்டம் நபர்களை அழைத்து, போலி அனுமதி கடிதங்கள், போலி காசோலைகளின் நகல்கள் போன்றவற்றைப் பகிர்ந்துகொண்டு பல்வேறு கட்டணங்களைக் கோருகின்றனர். கடன் வாங்கியவர்கள் இந்தக் கட்டணங்களைச் செலுத்தியவுடன், மோசடி செய்பவர்கள் பணத்துடன் தலைமறைவாகிவிடுவார்கள்” என்று ரிசர்வ் வங்கி மேலும் கூறியது.

பாதுகாப்பாக இருப்பது எப்படி என்பது இங்கே:

– அறியப்படாத அல்லது சரிபார்க்கப்படாத இணைப்புகளைக் கிளிக் செய்ய வேண்டாம்.

– தெரியாத அனுப்புநர்கள் அனுப்பிய அத்தகைய SMS அல்லது மின்னஞ்சலை உடனடியாக நீக்கவும்.

– பணம் செலுத்த அல்லது பிற நிதிப் பணிகளைச் செய்ய எப்போதும் வங்கியின் அதிகாரப்பூர்வ இணையதளத்தைப் பார்வையிடவும். இதையும் படியுங்கள்: PMAY- நகர்ப்புறத்தின் கீழ் 1.15 கோடி வீடுகள் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளன, 56.20 லட்சம் அலகுகள் ஏற்கனவே கட்டப்பட்டுள்ளன: அரசு