இந்தியாவின் முன்னாள் தலைமை நீதிபதி ஆர்.சி.லஹோட்டி மறைவுக்கு பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஆழ்ந்த இரங்கல்

0
74
Modi

பிரதமர் நரேந்திர மோடி வியாழக்கிழமை (மார்ச் 24, 2022) இந்தியாவின் முன்னாள் தலைமை நீதிபதி ஆர்.சி.லஹோட்டியின் திடீர் மரணம் குறித்து வேதனை தெரிவித்தார். மோடி தனது ட்வீட்டில், நீதித்துறைக்கு ஆர்சி லஹோட்டியின் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை ஒப்புக்கொண்டார்.

பிரதமர் மோடி தனது ட்விட்டர் பக்கத்தில், “முன்னாள் தலைமை நீதிபதி ஸ்ரீ ஆர்.சி லஹோட்டி ஜியின் மறைவு வேதனை அளிக்கிறது. நீதித்துறையில் அவர் ஆற்றிய பங்களிப்புகளுக்காக அவர் நினைவுகூரப்படுவார் மற்றும் தாழ்த்தப்பட்டவர்களுக்கு விரைவான நீதியை உறுதி செய்வதில் வலியுறுத்தப்படுவார். அவரது குடும்பத்தினருக்கும் நலம் விரும்பிகளுக்கும் ஆழ்ந்த அனுதாபங்கள். ஓம் சாந்தி.”

இந்தியாவின் முன்னாள் தலைமை நீதிபதி (CJI) ரமேஷ் சந்திர லஹோட்டி புதன்கிழமை மாலை டெல்லியில் உள்ள மருத்துவமனையில் காலமானதாக குடும்ப வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. முன்னாள் தலைமை நீதிபதிக்கு 81 வயது.

நீதிபதி லஹோட்டி ஜூன் 1, 2004 அன்று இந்தியாவின் 35 வது தலைமை நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டார். அவர் நவம்பர் 1, 2005 அன்று ஓய்வு பெற்றார்.

நவம்பர் 1, 1940 இல் பிறந்த அவர், 1960 இல் குணா மாவட்டத்தில் உள்ள வக்கீலில் சேர்ந்தார் மற்றும் 1962 இல் வழக்கறிஞராகச் சேர்ந்தார். அவர் ஏப்ரல் 1977 இல் நேரடியாக பெஞ்சில் பணியமர்த்தப்பட்டார், வழக்கறிஞர் முதல் மாநில உயர் நீதித்துறை சேவை வரை மற்றும் ஒரு மாவட்டமாக நியமிக்கப்பட்டார். மற்றும் அமர்வு நீதிபதி.

ஒரு வருடம் பதவியில் பணியாற்றிய பிறகு, நீதிபதி லோஹாட்டி மே 1978 இல் ராஜினாமா செய்துவிட்டு, முக்கியமாக உயர் நீதிமன்றத்தில் பயிற்சி செய்வதற்காக பட்டிக்குத் திரும்பினார். 1988ஆம் ஆண்டு மே 3ஆம் தேதி மத்தியப் பிரதேச உயர் நீதிமன்றத்தின் கூடுதல் நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்ட அவர், அடுத்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் 4ஆம் தேதி நிரந்தர நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டார்.

அவர் பிப்ரவரி 7, 1994 இல் டெல்லி உயர் நீதிமன்றத்திற்கு மாற்றப்பட்டார், பின்னர் டிசம்பர் 9, 1998 இல் உச்ச நீதிமன்ற நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டார்.