பள்ளிகளில் ஆறாம் வகுப்புக்கு மேல் படிக்கும் சிறுமிகளுக்கு தடை விதித்த தலிபானின் முடிவை ஐ.நாவுக்கான அமெரிக்க தூதர் கண்டனம்

afkanistan

ஆறாம் வகுப்புக்கு மேல் பெண்கள் பள்ளிக்குச் செல்வதைத் தடை செய்யும் தலிபான்களின் முடிவைக் கண்டித்து, ஐக்கிய நாடுகள் சபைக்கான அமெரிக்க தூதர் லிண்டா தாமஸ்-கிரீன்ஃபீல்ட், இந்த முடிவு ஆப்கானிஸ்தானின் எதிர்காலத்தையும் சர்வதேச சமூகத்தில் அதன் பங்கையும் பாதிக்கிறது என்று கூறினார்.

“பெண்கள் மற்றும் சிறுமிகளுக்கு கல்வி மறுக்கப்படும் இந்த முடிவு நீண்டகால உறுதிமொழியை மறுக்கிறது. பெண்கள் மற்றும் பெண்கள் உட்பட அதன் குடிமக்களுக்கு கல்வி கற்பிக்க தலிபான்கள் மறுப்பது, ஆப்கானிஸ்தானின் எதிர்காலத்தையும் சர்வதேச சமூகத்தில் அதன் பங்கையும் பாதிக்கிறது” என்று தாமஸ்-கிரீன்ஃபீல்ட் ட்வீட் செய்துள்ளார். .

அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறையின் ஆப்கானிஸ்தான் பெண்களுக்கான சிறப்புப் பிரதிநிதி ரினா அமிரியும் இந்த முடிவைக் கண்டித்துள்ளார், ஏனெனில் அவர் இந்த நடவடிக்கை தற்செயலானது அல்ல என்று கூறினார்.

“6ம் வகுப்புக்கு மேல் உள்ள சிறுமிகள் பள்ளிக்குத் திரும்புவதைத் தடுக்கும் இன்றைய முடிவு தற்செயலானதல்ல. இது தலிபான் தலைமையால் செய்யப்பட்டது மற்றும் ஆப்கானிய குடும்பங்களுக்கு துரோகம். பல விஷயங்களைப் பற்றி தெளிவாக இருக்கட்டும். ஒன்று, எதுவும் இல்லை. பெண்களின் கல்வியை மறுப்பது இஸ்லாமியம். மற்ற முஸ்லீம் பெரும்பான்மை நாடுகளைப் பார்க்க வேண்டும். இரண்டு, பெண்களுக்குக் கல்வி மறுப்பது ஆப்கானிஸ்தான் இல்லை. பெண் கல்விக்கு ஆப்கானிஸ்தான் மக்களிடையே பரவலான ஆதரவை ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன” என்று அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

ஆப்கானிஸ்தானில் புதிய கல்வியாண்டு தொடங்கவுள்ள நிலையில், சிறுவர்கள் தங்கள் கல்வியை சாதாரணமாக தொடரலாம் என தலிபான்கள் அறிவித்துள்ளனர்.எனினும், ஆறாம் வகுப்பிற்கு மேல் உள்ள சிறுமிகளுக்கு பள்ளிகளின் கதவுகள் மூடப்படும் என உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.

“நமது நாட்டவர்கள் அனைவருக்கும் கல்வி உரிமைகளை வழங்குவதற்கு முழுமையாக அர்ப்பணிப்புடன் இருப்பதாக கல்வி அமைச்சகம் மீண்டும் உறுதியளிக்கிறது. கல்வியின் தரத்தை பொதுமைப்படுத்தவும் தரப்படுத்தவும் …” என்று டோலோ நியூஸ் மேற்கோள் காட்டினார், வெளியீடுகள் மற்றும் இயக்குனர் அஜீஸ் அஹ்மத் ராயான். தலிபான் கல்வி அமைச்சகத்தில் தகவல் தொடர்பு.

ஆறாம் வகுப்புக்கு அப்பால் உள்ள பெண்களுக்கான பள்ளிகள் தற்போதைக்கு மூடப்பட்டிருக்கும் என்றும், அது குறித்த இறுதி முடிவை தலிபான் தலைமை எடுக்கும் என்றும் ரேயன் கூறினார்.

முன்னதாக, இந்த முடிவு தொடர்பான அறிக்கைகளுக்குப் பிறகு, ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் உதவிக் குழுவும் (UNAMA) தலிபான்களின் நடவடிக்கைக்கு கண்டனம் தெரிவித்தது, “ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள ஐ.நா., தலிபான்களின் இன்றைய அறிக்கையை அவர்கள் மேலும் நீட்டிப்பதாகக் கண்டனம் தெரிவிக்கிறது. 6ம் வகுப்புக்கு மேல் படிக்கும் மாணவிகள் பள்ளிக்குத் திரும்ப அனுமதிக்கப்படுவதற்கு அவர்களின் காலவரையற்ற தடை.”

முன்னதாக இஸ்லாமிய அமைப்பால் தடை செய்யப்பட்ட பின்னர் ஆப்கானிஸ்தான் முழுவதும் உள்ள டீனேஜ் பெண்கள் பள்ளிகளுக்குத் திரும்ப வேண்டும். கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்டில் ஆட்சியைக் கைப்பற்றியதில் இருந்து, தலிபான்கள் பெண்களின் சுதந்திரத்தை நசுக்குவது உட்பட, கிட்டத்தட்ட ஒவ்வொரு பகுதியிலும் பெண்களின் உரிமைகளை திரும்பப் பெற்றுள்ளனர்.

HRW இன் கூற்றுப்படி, பெண்கள் மற்றும் சிறுமிகள் சுகாதார சேவையை அணுகுவதிலிருந்தும் தடுக்கப்படுகிறார்கள். வன்முறையை எதிர்கொள்ளும் பெண்களும் சிறுமிகளும் தப்பிக்க வழி இல்லை என்று அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

பெரும்பாலான நாடுகள் தாலிபான்கள் சிறுமிகள் மற்றும் பெண்களை நடத்துவது மற்றும் பிற மனித உரிமைகள் பிரச்சினைகளுக்கு மத்தியில் தலிபான்களை முறையாக அங்கீகரிக்க மறுத்துவிட்டன.