சீன ஆக்கிரமிப்பு குறித்து பிடனின் அமைதியை இந்திய நிபுணர்கள் சுட்டிக்காட்டுகின்றனர்

உக்ரைனுக்கு எதிரான ரஷ்யாவிற்கு இந்தியாவின் பதில் “நடுங்கும்” என்று அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் விவரிப்பு இந்திய ஆய்வாளர்களிடமிருந்து பின்னடைவைப் பெற்றது, அவர்களில் சிலர் அமெரிக்காவும் அதன் ஐரோப்பிய நட்பு நாடுகளும் ரஷ்யாவிடமிருந்து எரிசக்தி கொள்முதல் தொடர்வதை சுட்டிக்காட்டியுள்ளனர் (ஒரு கணக்கின்படி, ஒரு நாளைக்கு 600 மில்லியன் டாலர்கள் வரை), அதே சமயம் இந்தியாவைச் சுமக்க வேண்டும்.
மற்றவர்கள் சீனாவின் இந்தியாவுக்குள் நுழைவது குறித்து அமெரிக்காவின் அக்கறை இல்லாததை சுட்டிக்காட்டினர்.

“இதோ முரண்பாடு: சீனாவின் எல்லை ஆக்கிரமிப்பை இந்தியா எதிர்கொள்ளும் நேரத்தில், அதன் முழு அளவிலான போர் அச்சுறுத்தல் உட்பட, பிடென் அந்த ஆக்கிரமிப்பு குறித்து வாய் திறக்க மாட்டார். ஆயினும்கூட, ஒரு உணர்ச்சியற்ற பிடென் தொலைதூரப் போருக்கு இந்தியாவின் பதிலை “நடுங்கும்” என்று அழைக்கிறார், அவர் முன்னோக்கி கொள்கையுடன் தூண்டுவதற்கு உதவினார்,” என்று ஒரு மூலோபாய விவகார வர்ணனையாளரான பிரம்மா செல்லனே ட்வீட் செய்துள்ளார்.

வெளிவரும் நிகழ்வுகளின் ரஷ்ய பதிப்போடு இன்னும் சிலர் உடன்படுகிறார்கள் – அமெரிக்கா மற்றும் நேட்டோ ஆத்திரமூட்டல்தான் மாஸ்கோ பதிலளிக்க காரணமாக இருந்தது. “பிடனின் இந்தியாவைப் பற்றிய கருத்துக்கு அழைக்கப்படவில்லை. பனிப்போரின் முடிவில் இருந்து ரஷ்யாவை நோக்கிய அமெரிக்கக் கொள்கை நடுங்கும் அடித்தளத்தில் தத்தளித்து வருகிறது & இப்போது கட்டமைப்பு சரிந்து வருகிறது. உக்ரைனை நேட்டோவிற்குள் இழுத்த அமெரிக்காவின் முட்டாள்தனத்திற்கு இந்தியா ஏன் பணம் கொடுக்க வேண்டும். அமெரிக்க பொருளாதாரத் தடைகள் எங்களைப் பாதிக்கின்றன, நாங்கள் அவர்களுக்கு ஆதரவளிக்க வேண்டுமா? என்று முன்னாள் இந்திய வெளியுறவுச் செயலர் கன்வால் சிபல் கேள்வி எழுப்பியுள்ளார்.

சில அமெரிக்க வல்லுநர்கள் இதே போன்ற கருத்துக்களைக் கொண்டுள்ளனர், ஆனால் அவர்கள் பெரும்பாலும் ரஷ்யாவிற்கு எதிராக வலுவான நடவடிக்கைக்கான அழைப்புகள் நிறைந்த அமெரிக்க சொற்பொழிவுகளில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்டனர். விமர்சகர்களில் அரசியல் விஞ்ஞானி ஜான் மியர்ஷெய்மர் உள்ளார், அவர் 2015 ஆம் ஆண்டிலேயே தற்போதைய முன்னேற்றங்களை முன்னறிவித்தார் (இந்த விஷயத்தில் அவரது பேச்சு YouTube இல் 22 மில்லியன் பார்வைகளைக் கொண்டுள்ளது). “இதை (உக்ரைனுக்குள் நேட்டோ விரிவாக்கம்) ஒரு இருத்தலியல் அச்சுறுத்தலாகக் கருதியதை ரஷ்யர்கள் சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி தெளிவுபடுத்தினர், மேலும் அவர்கள் மணலில் ஒரு கோட்டை வரைந்தனர்,” என்று இந்த மாத தொடக்கத்தில் நியூ யார்க்கர் நேர்காணலில் Mearsheimer கூறினார்.
திங்கட்கிழமை ஒரு வணிக மன்றத்தின் முன் தனது கருத்துக்களில், பிடென் அமெரிக்காவால் மட்டுமே வழிநடத்தப்படும் “புதிய உலக ஒழுங்கு” பற்றிய யோசனையை முன்வைத்தார். “இப்போது விஷயங்கள் மாறும் நேரம். அங்கு ஒரு புதிய உலக ஒழுங்கு இருக்கப் போகிறது, அதை நாம் வழிநடத்த வேண்டும். அதைச் செய்வதில் நாம் மற்ற சுதந்திர உலகத்தை ஒன்றிணைக்க வேண்டும், ”என்று அவர் கூறினார்.