ஐசிசி மகளிர் உலகக் கோப்பை 2022: வங்கதேசத்தை 110 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் வென்ற இந்தியா

cricket

செவ்வாய்க்கிழமை (மார்ச் 22) நடந்த ஐசிசி மகளிர் உலகக் கோப்பை 2022 போட்டியில் மிதாலி ராஜ் தலைமையிலான இந்திய அணி வங்காளதேசத்தை 110 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் ஹாமில்டனில் உள்ள செடன் பூங்காவில் தோற்கடித்தது. 230 ரன்கள் எடுத்தால் வெற்றி என்ற இலக்குடன் களமிறங்கிய பங்களாதேஷ் அணி 40.3 ஓவர்களில் 119 ரன்களுக்கு ஆல்-அவுட்டானது, இந்தியா தனது மூன்றாவது உலகக் கோப்பை வெற்றியைப் பதிவு செய்தது. இந்த பெரிய வெற்றியானது இந்தியா அவர்களின் நிகர-ரன்-விகிதத்தை (0.768) மேலும் மேம்படுத்த உதவியது, மேலும் அவர்கள் இப்போது ஆறு போட்டிகளில் ஆறு புள்ளிகளுடன் புள்ளிகள் பட்டியலில் மூன்றாவது இடத்தில் உள்ளது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை (மார்ச் 27) தென் ஆப்பிரிக்காவுக்கு எதிரான கடைசி ஆட்டத்தில் இந்தியா வெற்றி பெற்றால், அரையிறுதிக்கு தகுதி பெறும். இருப்பினும், தோல்வி ஏற்பட்டால், இங்கிலாந்து, மேற்கிந்திய தீவுகள் மற்றும் இந்தியா ஆகிய மூன்று அணிகளைக் கொண்ட NRR புதிர் சூழ்நிலையை எதிர்கொள்ள நேரிடும். வுமன் இன் ப்ளூ அவர்கள் நேர்மறை நிகர ஓட்ட விகிதத்தை +0.77 கொண்டிருப்பதால், அந்த வகையில் நல்ல இடத்தில் உள்ளனர்.

யாஸ்திகா பாட்டியாவின் அரைசதம் மற்றும் ஸ்னே ராணாவின் ஆல்ரவுண்ட் ஆட்டத்தால் இந்தியா வங்கதேசத்தை 110 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் ஆதிக்கம் செலுத்தி வெற்றி பெற்று அரையிறுதிக்கு முன்னேறியது. பேட்டிங்கைத் தேர்ந்தெடுத்த இந்தியா, பாட்டியாவின் பொறுப்பான 80 பந்துகளில் 50 ரன்கள் எடுத்தது மற்றும் ராணா (27) மற்றும் பூஜா வஸ்த்ரகர் (30) ஆகியோரின் தாமதமான செழுமையால் 7 விக்கெட் இழப்புக்கு 229 ரன்களை மிட் இன்னிங் சரிவிலிருந்து மீட்டெடுத்தது.

மொத்தத்தை பாதுகாத்து, ராணா தலைமையிலான ஸ்பின்னர்கள் (4/30), சீரான இடைவெளியில் தாக்கியதால் நடவடிக்கைகளை கட்டுப்படுத்தினர். ஞாயிற்றுக்கிழமை நடைபெறும் கடைசி லீக் ஆட்டத்தில் மிதாலி ராஜ் தலைமையிலான இந்திய அணி தென் ஆப்பிரிக்காவை எதிர்கொள்கிறது. அந்த போட்டிக்கு முன், வியாழன் அன்று வெஸ்ட் இண்டீசை இரண்டாம் இடத்தில் உள்ள புரோடீஸ் வீழ்த்தினால், இந்தியாவின் அரையிறுதி வாய்ப்புகள் மேம்படும்.

வேகப்பந்து வீச்சாளர் மேக்னா சிங்குக்குப் பதிலாக மூத்த சுழற்பந்து வீச்சாளர் பூனம் யாதவை (1/25) கொண்டு வந்த இந்தியாவின் முடிவு பலனளித்தது. மெதுவான பாதையில் இரு முனைகளிலிருந்தும் சுழற்பந்து வீச்சாளர்கள் செயல்பட்டதால், வங்கதேசம் ரன் குவிப்பது கடினமாக இருந்தது.

இந்தியா 25 ஓவர்களில் வங்கதேசத்தை 69/5 என்று கட்டுப்படுத்தியது. லதா மோண்டல் (24) மற்றும் சல்மா கதுன் (32) ஆகியோர் 40 ரன்களின் பார்ட்னர்ஷிப்புடன் சில எதிர்ப்பை வழங்கினர், ஜூலன் கோஸ்வாமி பிந்தைய ஆட்டத்தை வெளியேற்றியபோது அதை உடைத்தார், அதே நேரத்தில் வஸ்த்ரகர் சில ஓவர்கள் கழித்து முன்னாள் கணக்கை எடுத்தார்.

வேகப்பந்து வீச்சாளர்களான கோஸ்வாமி (2/19) மற்றும் வஸ்த்ரகர் (2/26) அவர்களுக்கு இடையே நான்கு விக்கெட்டுகளைப் பகிர்ந்து கொண்டனர், மீதமுள்ளவை சுழற்பந்து வீச்சாளர்கள் கணக்கில் எடுத்துக் கொண்டனர்.

முன்னதாக, ஸ்மிருதி மந்தனா (30), ஷபாலி வர்மா (42) ஆகியோர் தொடக்க விக்கெட்டுக்கு 74 ரன்களை பகிர்ந்து கொண்டனர், ஆனால் ரிது மோனி (3/37) மற்றும் நஹிதா அக்டர் (2/42) இருவருக்கும் இடையே 5 விக்கெட்டுகளைப் பகிர்ந்து, இந்தியாவை விக்கெட் இழப்பின்றி 74 ரன்களில் இருந்து குறைத்தது. ஒரு கட்டத்தில் 4 விக்கெட் இழப்புக்கு 108.

மந்தனா அக்டரின் பந்தில் ஃபர்கானா ஹோக்கிடம் நேராக அடித்தார், அதே நேரத்தில் மோனி அடுத்த ஓவரில் இரண்டு பந்துகளில் இரண்டு முறை ஆட்டமிழக்க, இந்தியா 15.4 ஓவரில் 3 விக்கெட்டுக்கு 74 ரன்கள் எடுத்தது. நிகர் சுல்தானாவால் வர்மா ஸ்டம்பிங் செய்யப்பட்ட நிலையில், கேப்டன் மிதாலி ராஜ் (0) முதல் பந்தில் டக் அவுட்டாக, இந்தியா அடுத்தடுத்து 3 விக்கெட்டுகளை இழந்தது.

பின்னர் பாட்டியா (80 பந்தில் 50), ரிச்சா கோஷ் (26) ஆகியோர் 54 ரன்களைச் சேர்த்து 150 ரன்களைக் கடந்தனர். 30வது ஓவரில் லதா மோண்டலை (0/20) அடுத்தடுத்து பவுண்டரிகளுக்கு கோஷ் அடிக்க, இருவரும் நல்ல வேகத்தில் விளையாடினர்.

இருப்பினும், அக்டர் பங்களாதேஷை மீண்டும் ஆட்டத்திற்கு கொண்டு வந்தார், அப்போது கோஷ் உடலுக்கு மிக அருகில் இருந்த ஒரு பந்தை கட் செய்ய முற்பட்டபோது பின்னால் பிடிபட்டார்.

சுருக்கமான மதிப்பெண்கள்:

இந்திய பெண்கள் 50 ஓவரில் 229/7 (யஸ்திகா பாட்டியா 50, ஷபாலி வர்மா 42; நஹிதா அக்டர் 2/42, ரிது மோனி 3/37) bt வங்கதேச பெண்கள் 40.3 ஓவரில் 119 (சல்மா காதுன் 32, லதா திங்கள் 24; சினே ராணா 4/30 )