ஆயுர்வேதத்தின்படி பான் அல்லது வெற்றிலையின் அற்புதமான நன்மைகள்

Paan

வெற்றிலை அல்லது பான் இந்திய கலாச்சாரத்தில் ஒரு முக்கிய இடத்தைப் பெற்றுள்ளது மற்றும் மத விழாக்கள், திருமணம் மற்றும் பூஜைகளில் மங்களகரமானதாக கருதப்படுகிறது. இதய வடிவிலான இலை ஆறாம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த ஸ்கந்த புராணத்தில் கூட குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. சமுத்திர மந்தனின் போது தேவர்களாலும் அசுரர்களாலும் கடல் கலப்பினால் வெளிப்பட்ட பொருட்களில் பான் அல்லது வெற்றிலையும் ஒன்று என்று கூறப்படுகிறது. (மேலும் படிக்கவும்: ஆயுர்வேதமும் யோகாவும் உலகை எவ்வாறு பாதித்தன)

தாம்பூல், தமலபாகு, நாகவல்லி மற்றும் நாகர்பெல் என்றும் அழைக்கப்படும், பான் பாரம்பரியமாக உணவுக்குப் பிறகு உண்ணப்படுகிறது, அதன் நறுமணம் மற்றும் சக்திவாய்ந்த சுவையைக் கருத்தில் கொண்டு இயற்கையான வாய் புத்துணர்ச்சியாக செயல்படுகிறது.

காரணம் இல்லாமல் பான் பிரபலமாகவில்லை. ஆயுர்வேதத்தின் படி, வெற்றிலையில் மருத்துவம் மற்றும் பிற ஆரோக்கிய நன்மைகள் நிரம்பியுள்ளன. ஆயுர்வேதம் வெற்றிலையின் பல குணப்படுத்தும் மற்றும் குணப்படுத்தும் ஆரோக்கிய நன்மைகளை குறிப்பிட்டுள்ளது.

வெற்றிலை அல்லது பான் அதிக நீர்ச்சத்து மற்றும் குறைந்த கலோரி கொண்டது. இது குறைந்த அளவு கொழுப்பு மற்றும் மிதமான அளவு புரதத்தையும் கொண்டுள்ளது. இது அயோடின், பொட்டாசியம், வைட்டமின் ஏ, வைட்டமின் பி1, வைட்டமின் பி2 மற்றும் நிகோடினிக் அமிலம் போன்ற ஊட்டச்சத்துக்களால் நிரம்பியுள்ளதாகவும் கூறப்படுகிறது.

ஆயுர்வேத நிபுணர் டாக்டர் டிக்சா பவ்சர் பான் அல்லது வெற்றிலையின் அற்புதமான பலன்களைப் பகிர்ந்து கொள்ள Instagram க்கு அழைத்துச் சென்றார்.

“இது இருமல், ஆஸ்துமா, தலைவலி, நாசியழற்சி, மூட்டுவலி மூட்டு வலி, பசியின்மை போன்றவற்றின் சிகிச்சையில் பரவலாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது வலி, வீக்கம் மற்றும் வீக்கத்தை நீக்குகிறது. இது கபா கோளாறுகளில் சிறப்பாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது” என்று நிபுணர் கூறுகிறார்.

“இலைகளில் வைட்டமின் சி, தயாமின், நியாசின், ரிபோஃப்ளேவின் மற்றும் கரோட்டின் போன்ற வைட்டமின்கள் நிறைந்துள்ளன, மேலும் இது கால்சியத்தின் சிறந்த மூலமாகும். வெற்றிலை ஒரு நறுமணப் புல்லுருவி என்பதால், அதை எளிதாக உங்கள் வீடுகளில் அலங்காரச் செடியாக வளர்த்து, அதிகபட்ச ஆரோக்கியத்தைப் பெறலாம். அதிலிருந்து பலன்கள்,” என்று அவர் மேலும் கூறுகிறார்.

ஆயுர்வேதத்தின்படி வெற்றிலையின் சில மருத்துவ குணங்களையும் டாக்டர் பாவ்சர் பட்டியலிட்டுள்ளார்.

ராசா (சுவை) – திக்தா (கசப்பான), கடு (கடுமையான)

விபாகா (செரிமானத்திற்குப் பிந்தைய விளைவு) – கடு (கடுமையானது)

வீர்யா (ஆற்றல்) – உஷ்னா (சூடான)

குணா (குணங்கள்) – க்ஷரா (காரம்)

லகு (ஜீரணிக்க ஒளி).

நீங்கள் பான் மென்று சாப்பிட விரும்பவில்லை என்றாலும், அதன் சக்தி வாய்ந்த சுவையை அனுபவிக்கவும், அதன் அற்புதமான பலன்களைப் பெறவும் விரும்பினால், கோடைக்காலத்திற்கும் ஏற்ற பான் ஷாட்டின் செய்முறையை இங்கே பார்க்கலாம்.

“பான் இயற்கையில் சூடாக இருக்கிறது, ஆனால் குல்கண்ட், தேங்காய் மற்றும் பெருஞ்சீரகம் விதைகள் இருப்பதால் பான் ஷாட்கள் குளிர்ச்சியடைகின்றன. எனவே இந்த பான் ஷாட்களை பருகவும் மற்றும் கோடை வெப்பத்தைத் தடுக்கவும்” என்று நிபுணர் கூறுகிறார்.