மதுரை திருப்பரங்குன்றம் முருகன் கோவிலில் ‘திருகல்யாணம்’

murgan temple

திருப்பரங்குன்றம் அருள்மிகு சுப்பிரமணிய சுவாமி கோயிலில் பங்குனி திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக திருக்கல்யாணம் திங்கள்கிழமை நடைபெற்றது. அன்று நூற்றுக்கணக்கான பக்தர்கள் கோயிலில் குவிந்தனர். முருகப்பெருமானின் ஆறு தலங்களில் ஒன்றாகக் கருதப்படும் இக்கோயில், பங்குனி திருவிழா கோவிலில் கொண்டாடப்படும் மிகப்பெரிய திருவிழாக்களில் ஒன்றாகும்.

‘பட்டாபிஷேகம்’, ‘திருக்கல்யாணம்’ மற்றும் கோவில் தேர் திருவிழா போன்ற சிறப்பு சடங்குகள் 15 நாட்கள் நீடிக்கும் வருடாந்திர திருவிழாவை நிறைவு செய்கின்றன. ஞாயிற்றுக்கிழமை பட்டாபிஷேகம் நடைபெற்றது.

திருக்கல்யாணத்தின் ஒரு பகுதியாக, திருமண அலங்காரத்தில் அலங்கரிக்கப்பட்ட சுப்பிரமணியசுவாமி மற்றும் தெய்வானை கோயில் மண்டபத்திற்கு அழைத்து வரப்பட்டு, மதியம் ஊஞ்சல் சடங்குகளைத் தொடர்ந்து சடங்குகள் கொண்டாடப்பட்டன.

தெய்வங்கள் கொண்டு வரப்பட்ட ஊர்வலப் பாதையில் நூற்றுக்கணக்கான பக்தர்கள் காணப்பட்டனர். பங்குனித் திருவிழாவின் மூன்றாவது முக்கிய நிகழ்ச்சியான கோயில் தேர்த் திருவிழா செவ்வாய்க்கிழமை காலை 6 மணிக்கு நடைபெறுகிறது. பல்லாயிரக்கணக்கான பக்தர்கள் வருவார்கள் என எதிர்பார்க்கப்படுவதால், கோவில் வளாகத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலும் சிறப்பு ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டு வருவதாக வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.