80 ஆயிரம் ஏக்கரில் சோலார் பார்க் அமைக்க டாங்கேட்கோ ஆய்வு

0
45
solar plant

2030-க்குள் 10,000 மெகாவாட் பேட்டரி ஆற்றல் சேமிப்பு அமைப்புடன் (பிஇஎஸ்எஸ்) 20,000 மெகாவாட் சூரிய சக்தித் திறனைச் சேர்க்கும் லட்சிய இலக்கை நிர்ணயித்த பிறகு, தரையில் பொருத்தப்பட்ட சோலார் பேனல்களை அமைப்பதற்காக துணை மின் நிலையங்களில் உள்ள காலி நிலங்கள் உட்பட நிலப் பார்சல்களை அடையாளம் காணும் தேடலில் டாங்கெட்கோ உள்ளது. மாநிலம் முழுவதும்.

சோலார் ஆலைகளுக்கான நிலத் தேவைக்கான கட்டைவிரல் விதியின்படி, 20,000 மெகாவாட் சோலார் ஆலைத் திறனுக்கு டாங்கெட்கோவுக்கு குறைந்தபட்சம் 80,000 ஏக்கர் நிலம் தேவைப்படும். “எதிர்கால விரிவாக்கம் திட்டமிடப்படாத துணை மின்நிலையத்தை அமைத்த பிறகு பயன்பாட்டு வசம் உள்ள அதிகப்படியான நிலங்களையும் நாங்கள் அடையாளம் காண்கிறோம்” என்று டாங்கட்கோ வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

5 மெகாவாட் முதல் 20 மெகாவாட் வரையிலான சோலார் பிளாண்ட் அமைக்க 20 முதல் 200 ஏக்கர் வரை நிலத்தை அடையாளம் காண கோரி மாவட்ட ஆட்சியர்களுக்கு கடிதம் அனுப்பப்பட்டுள்ளதாக வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. முதல் கட்டத்தில், 4000 மெகாவாட் சோலார் ஆலை மற்றும் 2000 மெகாவாட் BESS ஆகியவற்றை அமைக்க டாங்கெட்கோ திட்டமிட்டுள்ளது.

ஒரு சில மாவட்டங்கள் சில நிலங்களை அடையாளம் கண்டுள்ளன, அவற்றின் சாத்தியக்கூறுகளை உறுதிப்படுத்த அதிகாரிகள் விரைவில் அந்த இடங்களுக்குச் செல்வார்கள் என்று வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. சோலார் பேனல் தொழில்நுட்பங்களின் முன்னேற்றத்துடன், ஒரு மெகாவாட் திறன் கொண்ட சோலார் ஆலையை நிறுவுவதற்கான நிலத் தேவை ஐந்து ஏக்கரில் இருந்து 3.5-3.75 ஏக்கராகக் குறைந்துள்ளது என்று வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. “நாங்கள் எவ்வளவு அரசு நிலம், முன்னுரிமை, கழிவு அல்லது தரிசு நிலம் என அடையாளம் காண இருக்கிறோம்,” என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.

இதற்கிடையில், சோலார் பூங்காக்கள் மற்றும் BESSக்கான விரிவான திட்ட அறிக்கைகளைத் தயாரிக்க ஒரு ஆலோசகரை நியமிக்க டாங்கெட்கோ ஒரு முயற்சியை அழைத்துள்ளது.