இறந்த பின் சடலத்தை துண்டு துண்டாக வெட்டி காகத்திற்கு போடும் பழக்கம் எந்த நாட்டில் இன்னும் பின்பற்றப்படுகிறது தெரியுமா?

மனிதனாக இருந்தாலும் சரி, விலங்குகளாக இருந்தாலும் சரி மரணத்தை மட்டும் தடுக்கவே முடியாது.

கலாச்சாரங்கள் என்பது வாழும் போது மட்டும் ஒவ்வொரு பகுதிக்கு ஏற்ப மாறுவதில்லை, இறந்ததற்கு பிறகும் கூட மாறுபடுகிறது.

அந்த வகையில் உலகில் பல இடங்களில் இறந்தவர்களின் உடல்கள் நினைத்து பார்க்க முடியாத அளவுக்கு விசித்திரமான முறையில் அடக்கம் செய்யப்படுகின்றன.

ஸ்கை அடக்கம்
தங்களது அன்புக்குரியவர்களின் ஆத்மாக்களை சொர்க்கத்தை நோக்கி அனுப்புவதன் மதிப்பை நம்பும் புத்த மதத்தினரிடம் திபெத்தில் ஸ்கை அடக்கம் பொதுவானது. இந்த சடங்கில் பறவைகள் அல்லது பிற விலங்குகள் விழுங்குவதற்காக உடல்கள் வெளியில் விடப்படுகின்றன, பெரும்பாலும் துண்டுகளாக வெட்டப்படுகின்றன.

எலும்புகளைத் திருப்புதல்
இறந்தவர்களுடன் நடனம் என்பது ஃபமதிஹானாவின் மடகாஸ்கரில் அடக்கம் செய்யப்பட்ட பாரம்பரியத்தை சிறப்பாக விவரிக்கிறது. மலகாஸி மக்கள் இறந்தவர்கள் கல்லறைகளை திறந்து மீண்டும் புதிய ஆடைகளுடன் புதைப்பார்கள். ஒவ்வொரு முறை கல்லறையை திறந்து மீண்டும் புதைக்கும்போது பிணத்துடன் மக்கள் நடனமாடுகிறார்கள். இந்த சடங்கு – “எலும்புகளைத் திருப்புதல்” என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது.

அணிவகுப்பாக செல்வது
இந்தியாவின் வாரணாசியில் இந்த முறை பின்பற்றப்படுகிறது. இறந்தவர்களை வீதிகளில் அணிவகுத்துச் செல்வது இதன் சிறப்பம்சமாகும்.

உடல்கள் கங்கை ஆற்றில் இருந்து தண்ணீரில் தெளிக்கப்பட்டு, பின்னர் நகரத்தின் முக்கிய தகன மைதானத்தில் தகனம் செய்யப்படுகின்றன.

மரண மணிகள்
கொரியர்கள் இறந்தவரின் அஸ்தியை மணிகளாக மாற்றுவதன் மூலம் அதை ஒரு படி மேலே கொண்டு சென்றுள்ளனர். இந்த மணிகள் அவர்களுக்கு ஒரு பிரகாசத்தைக் கொண்டிருக்கின்றன, மேலும் அவை இளஞ்சிவப்பு அல்லது கருப்பு முதல் டர்க்கைஸ் வரை வண்ணங்களில் வருகின்றன. இந்த மணிகள் வீட்டின் அலங்காரத்திற்கு பயன்படுத்தப்படுகின்றன.